forum

[Help and Technical Support] มีปัญหาอะไรมาโพสในนี้กันเลย

posted
Total Posts
273
show more
illuminist

Ashlyn wrote:

ช่วยด้วย !
เราหลงไปกดตั้งค่าหน้าจอเป็นแบบ Wide Screen ใช่ไหม แล้วมันก็หลุดไป..
แล้วพอเข้าใหม่ขึ้นแบบนี้ทำไงดี ? แล้วพอกด Yes ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ทำอะไรไม่ได้ ช่วยด้วยจ้า :cry: ปกติเล่นดีๆ
เครื่องเราก็มีการ์ดจอนะ :?

เข้าโฟลเดอร์เกมosu แล้วหาไฟล์ osu!.[user].cfg เปิดด้วย notepad หาบรรทัดแล้วก็แก้ค่าให้เป็นตามนี้

Height = 600
Width = 800
Renderer = d3d
Fullscreen = 0

แล้วก็เซฟทับ
น่าจะช่วยให้เข้าเกมไปแก้ไขค่าเพิ่มเติมได้
Kouyalolo
ตอนผมไปเล่นห้องของคนอื่นอะแล้วมันเล่นเพลงอื่นกันผมก็กดโหลดตรงที่มีให้โหลดในเกมอะครับแต่มันก็เด้งมาที่ Desktop แล้วก็ไม่เกิดอะไรขึ้นเลยทั้งๆที่เพื่อนๆต่องก็ทำได้และก็เรื่องเปลี่ยนรูปภาพประจำตัวอะครับเป็นเหมือนโหลดเพลงเลยกดแล้วเด้งมาที่ Desktop ละก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ช่วยหน่อยนะครับ
Fumika

Kouyalolo wrote:

ตอนผมไปเล่นห้องของคนอื่นอะแล้วมันเล่นเพลงอื่นกันผมก็กดโหลดตรงที่มีให้โหลดในเกมอะครับแต่มันก็เด้งมาที่ Desktop แล้วก็ไม่เกิดอะไรขึ้นเลยทั้งๆที่เพื่อนๆต่องก็ทำได้และก็เรื่องเปลี่ยนรูปภาพประจำตัวอะครับเป็นเหมือนโหลดเพลงเลยกดแล้วเด้งมาที่ Desktop ละก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ช่วยหน่อยนะครับ
Manual เลย ไปเซิจชื่ิเพลงบนเว็ป ไม่ก็ให้เพื่อนท่านกด /np ส่วนเรื่องเปลี่ยนรูปประจำไปอัพบนเว็ปเลยครับ ucp.php?i=profile&mode=avatar
ปัญหาพวกนี้น่าจะเป็นที่ตัว Browser มากกว่า :!: :?:
Kouyalolo

Fumika wrote:

Kouyalolo wrote:

Manual เลย ไปเซิจชื่ิเพลงบนเว็ป ไม่ก็ให้เพื่อนท่านกด /np ส่วนเรื่องเปลี่ยนรูปประจำไปอัพบนเว็ปเลยครับ ucp.php?i=profile&mode=avatar
ปัญหาพวกนี้น่าจะเป็นที่ตัว Browser มากกว่า :!: :?:
ครับขอบคุณครับ
kugabehanpears
ผมทำบีทเเมพ เเต่ทำลูกศรย้อนกลับไม่เป็นอ่าครับ เวลาใช้สไลเดอร์อ่ะครับ :(
QuadraAria
http://pic.free.in.th/id/f3a54587cda8d41f2fcbc81bd317bafe
ถ้าเป้นแบบนี้ทำไงอะครับ ??
Frostmourne

kugabehanpears wrote:

ผมทำบีทเเมพ เเต่ทำลูกศรย้อนกลับไม่เป็นอ่าครับ เวลาใช้สไลเดอร์อ่ะครับ :(
ลองขยับๆ หางสไลเดอร์ตรงแถบด้านบนที่มีเส้นสีขาว แดง น้ำเงินดู (ประมาณว่ากดคลิกซ้ายค้างตรงสไลเดอร์ที่แถบด้านบนแล้วลากไปทางขวาไกลๆ)
มันจะเพิ่มลูกศรให้เอง

QuadraAria wrote:

http://pic.free.in.th/id/f3a54587cda8d41f2fcbc81bd317bafe
ถ้าเป้นแบบนี้ทำไงอะครับ ??
เจองี้ลองลงใหม่อาจจะหาย(มั้ง)
ไม่เคยเจอเหมือนกัน :(
regenz
มันแค่เอ๋อๆ ตอนอัพเดทนั่นแหละ บางทีเนทช่วงนั้นมันอาจจะไม่ส่ง เลยค้าง
popoy005
ปัญหาของผม คือ เวลาเล่น osu เมาส์ไม่่หายไปจากจอการเล่น แล้วก็โหมด special ของผมก็ไม่มีด้วย

-เวลาเล่น osu เมาส์ไม่ยอมหายไปจากจอคับ ต้องชี้เมาส์ไปตามวงกลมคับ ผมปรับค่าใน option แล้ว ให้ไม่ต้องใช้เมาส์เล่น แต่เมาส์ไม่หายแล้วต้องคอยตามจี้วงกลมอีกต่างหากคับ
-โหมด special ไม่มีผมทราบมั๊ยครับ osu อนนี้มันเป็นยังไงแล้ว !!!
Nichiyouki

popoy005 wrote:

ปัญหาของผม คือ เวลาเล่น osu เมาส์ไม่่หายไปจากจอการเล่น แล้วก็โหมด special ของผมก็ไม่มีด้วย

-เวลาเล่น osu เมาส์ไม่ยอมหายไปจากจอคับ ต้องชี้เมาส์ไปตามวงกลมคับ ผมปรับค่าใน option แล้ว ให้ไม่ต้องใช้เมาส์เล่น แต่เมาส์ไม่หายแล้วต้องคอยตามจี้วงกลมอีกต่างหากคับ
-โหมด special ไม่มีผมทราบมั๊ยครับ osu อนนี้มันเป็นยังไงแล้ว !!!
1.เล่นโหมด osu ยังไงก็ต้องใช้เมาส์เล่นครับ เพื่อลากไปกดโน๊ต (circle, slider) และหมุน spinner แต่โหมดอื่นใช้แค่ Keyboard อย่างเดียว โดยจะไปโหมดอื่นยังไงจะบอกในข้อต่อไปครับ

2.โหมด special อยู่ใน solo>mode ที่อยู่ข้างล่าง ข้างๆ mods ครับ ตามเมาส์ที่ชี้อยู่ในลิ้งค์ภาพครับ http://osu.ppy.sh/ss/712072
popjane65
ผมลง beat map ไม่ได้อะครับ มันจะขึ้นว่า unable to import beat map มันเป็นงี้กับทุกอันที่ผมโหลดมาเลยอะครับจะทำไงช่วยบอกหน่อยครับ
Topic Starter
orioncomet

popjane65 wrote:

ผมลง beat map ไม่ได้อะครับ มันจะขึ้นว่า unable to import beat map มันเป็นงี้กับทุกอันที่ผมโหลดมาเลยอะครับจะทำไงช่วยบอกหน่อยครับ
ลองโหลดแบบ Pack ดูยังอ่า?

แต่ปัญหาแบบนั้นส่วนมากจะมาจากโหลดไม่เสร็จ หรือไฟล์เสียนะ
แบบ connectionไม่ดี หลุดหรืออะไรสักอย่าง เช่น จริงๆมันต้องโหลด 5นาที กลายเป็นเสร็จเลยไรงี้ ไฟล์มันจะเสียแล้ว import ไม่ได้
popjane65
ผมลองโหลดแล้วนะแบบpackอะก็ไม่ได้เลยโหลดbeatmapอันไหนก็importเข้าosuไม่ได้เลยครับ
orioncomet

popjane65 wrote:

ผมลองโหลดแล้วนะแบบpackอะก็ไม่ได้เลยโหลดbeatmapอันไหนก็importเข้าosuไม่ได้เลยครับ
ลองเข้ามาคุยในเกมส์มั้ย กระซิบมาหรือทักในห้อง #thai ก็ได้
ไม่ก็ลองเอาแมพที่อยากเล่นมา เดี๋ยวรีอัพโหลดที่อื่นให้ลองโหลดดู
regenz
ลองโหลด แบบ Pack แล้วใช้โปรแกรมช่วยโหลดอย่าง internet download manager ดู มัน resume ได้ ตราบไดที่ไม่ได้ตัดเนทใหม่

mediafire resume ได้นะ
popjane65
ขอบคุณครับ ผมลองโหลดใหม่โดยใช้ IDM ได้และครับ ขอบคุณครับ
Madoka iA
ทำไม โหลด Beatmap Pack เเล้ว มันช้า จะเลยฮ่ะ โหลด มาเป็นวันๆ เเล้ว ฮ่ะ พึ่งจะได้ part 3 มัน เกี่ยวกับ Server ป่าว ฮ่ะ T^T
Nichiyouki

Madoka iA wrote:

ทำไม โหลด Beatmap Pack เเล้ว มันช้า จะเลยฮ่ะ โหลด มาเป็นวันๆ เเล้ว ฮ่ะ พึ่งจะได้ part 3 มัน เกี่ยวกับ Server ป่าว ฮ่ะ T^T
ไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวกับ server หรือ อินเทอร์เน็ต นะ แต่ถ้าเกี่ยวกับ server ลองใช้ IDM จะดีกว่าละมั้งนะ
orioncomet

Nichiyouki wrote:

Madoka iA wrote:

ไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวกับ server หรือ อินเทอร์เน็ต นะ แต่ถ้าเกี่ยวกับ server ลองใช้ IDM จะดีกว่าละมั้งนะ
คือ.. Beatmap pack จะดาวโหลดจาก http://www.mediafire.com นะ
เป็นที่ connection เรากับ mediafire.com หรือเป็นที่ mediafire.com มากกว่า
ใช้ตัวช่วยดาวโหลดในการดาวโหลดก็ดีกว่าหมดหล่ะ
ccnjgm

เล่นออนไลน์ไม่ได้

คือว่าเลิกเล่นไปประมาณ1ปีกว่าครับ
จะกลับมาเล่นออนไลน์ แต่ขึ้นให้ยืนยังอีเมลครับ
ก็กดตามที่บอกจนถึงตอนที่ให้เปิดดูโค้ดในเมลครับ
แต่เปิดเมลดูเเล้ว ก็ไม่เห็นมีเมลส่งมาครับ แก้ไงดี
Tyistiana

ccnjgm wrote:

เล่นออนไลน์ไม่ได้

คือว่าเลิกเล่นไปประมาณ1ปีกว่าครับ
จะกลับมาเล่นออนไลน์ แต่ขึ้นให้ยืนยังอีเมลครับ
ก็กดตามที่บอกจนถึงตอนที่ให้เปิดดูโค้ดในเมลครับ
แต่เปิดเมลดูเเล้ว ก็ไม่เห็นมีเมลส่งมาครับ แก้ไงดี
ลองเช็คอีเมลในโฟลเดอร์ถังขยะหรือช่องสแปมดูครับ บางทีอีเมลมันไม่ได้เข้ามาตรงๆหรอก 5555
unionkil057
programer bar ไม่ขึ้นอ่ะ
alikeraccoon
ขอโทษนะครับ พอดีผมเพิ่งลงwindowsใหม่ พอกลับมาโหลดเเล้วติดตั้งมันขึ้นว่า
osu! was unable to obtain a grapics context.If this is the first time you've seen this, please try restarting your PC.

If this is a fresh install, you may be missing graphics driver.

เเต่ผมrestartคอมเเล้วก็ยังเป็นเหมือน ,มีวิธีเเก้ไหมครับ
tanbong124
พอจะเล่น online มันไม่สามารถกดโหลดเพลงที่เป็นonlineได้ต้องแก้ยังไงหรอครับ (ลบโหลดใหม่ไม่ได้ผลครับ)
Shrinemaiden
ผมเข้าosuไม่ได้อ่ะครับเป็นมา2สัปดาห์แล้ว
Trigonoculus

Shrinemaiden wrote:

ผมเข้าosuไม่ได้อ่ะครับเป็นมา2สัปดาห์แล้ว
เข้าไม่ได้เพราะขึ้นว่าอะไรเหรอครับ ติดตรงไหน
MOMOKUNG
Osu ผมมันเข้าไม่ได้ไใ่รูทำไม อยู่ดีๆ มันบอกว่า osuอัปเดทครับช่วยด้วยครับ
Trigonoculus

MOMOKUNG wrote:

Osu ผมมันเข้าไม่ได้ไใ่รูทำไม อยู่ดีๆ มันบอกว่า osuอัปเดทครับช่วยด้วยครับ
แสดงว่าเกมอัพเดตครับ ถ้ายังเข้าไม่ได้ แนะนำให้โหลดไฟล์ osu!.exe มาใหม่จาก home/download แล้วสามารถใส่โฟลเดอร์เดิมได้ครับ
Kitadesu
แก้ปัญหาลงOsuได้แต่มันโหลดถึง 100%แล้วแต่มันกลับมาเริ่มใหม่ทำยังไงดีครับ
C0NS03L

Kitadesu wrote:

แก้ปัญหาลงOsuได้แต่มันโหลดถึง 100%แล้วแต่มันกลับมาเริ่มใหม่ทำยังไงดีครับ
ขอ คลิป/ภาพ หน่อยได้ไหมครับ
puren2547
ผมอยากทราบเรื่องการโหลดแมพอะครับ ทำไมโหลดช้าจัง มีวิธีเเก้ไหมครับ
C0NS03L

puren2547 wrote:

ผมอยากทราบเรื่องการโหลดแมพอะครับ ทำไมโหลดช้าจัง มีวิธีเเก้ไหมครับ
เป็นที่ server ของทาง osu! แล้วก็ความเร็วเน็ตของทางด้าน user ครับ

ทางที่ดีคือซื้อ osu! supporter ครับโหลดเร็วดี 55555555
หรือจะใช้ beatmap mirror เช่น beatconnect.io ก็ได้
puren2547

C0NS03L wrote:

puren2547 wrote:

เป็นที่ server ของทาง osu! แล้วก็ความเร็วเน็ตของทางด้าน user ครับ

ทางที่ดีคือซื้อ osu! supporter ครับโหลดเร็วดี 55555555
หรือจะใช้ beatmap mirror เช่น beatconnect.io ก็ได้
ขอบคุณครับ
Shionji_Sama
คือเล่นosuไม่ได้เลยพอกดเล่นมันจะรีเฟรชทุกๆ0.5วิเลยครับครับปัญหานี้มันเกิดจากอะไรอ่ารีเฟชเองตลอดเลยกดอะไรก็ไม่ได้ โน๊ตบุ๊คเก่าไม่เคยเป็นพอซื้อโน๊ตบุ๊คใหม่กลับเป็นซะอย่างงั้น มีใครเคยเป็นมั่งครับ
C0NS03L

Shionji_Sama wrote:

คือเล่นosuไม่ได้เลยพอกดเล่นมันจะรีเฟรชทุกๆ0.5วิเลยครับครับปัญหานี้มันเกิดจากอะไรอ่ารีเฟชเองตลอดเลยกดอะไรก็ไม่ได้ โน๊ตบุ๊คเก่าไม่เคยเป็นพอซื้อโน๊ตบุ๊คใหม่กลับเป็นซะอย่างงั้น มีใครเคยเป็นมั่งครับ
มันจะ refresh แบบรีแมพเป็นตอนต้นใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ลองไปเช็คการตั้งค่าดูว่าใช้ปุ่ม quick retry ซ้ำกับปุ่มอื่นหรือเปล่า
Mosyea55
สวัสดีครับ คือ ตอนนี้เข้าosuแล้วมันจะค้างไปเลย เมื่อก่อนยังเล่นได้ดีอยู่เลย พอลบแล้วโหลดใหม่kasperskyก็เตือนว่าตรวจพบmalwareในosu ควรทำอย่างไรดี เล่นก็ไม่ได้🥲🥲🥲
C0NS03L
ลองลบลงใหม่หรือยังครับ?
pomude
ผมโหลดเพลงแล้ว เล่นแล้ว พอออกมาหน้าหลักแล้วกลับเข้าไปใหม่เพลงมันโดนลบเอง ผมต้องทำยังไงหรอครับ
Lnwpanza
ผมไม่สามารถโหลดเพลงได้มันขึ้นว่ามีคำขอมากเกินไป สามารถแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
Please sign in to reply.

New reply