forum

FAQ รวมคำถามที่ไม่ได้ถามบ่อยๆ (อัพเดต 3/8/61)

posted
Total Posts
17
Topic Starter
bank78952
สวัสดี วันนี้เราจะมารวมคำถามที่ไม่ค่อยมีคนถามบ่อยๆกัน

ที่ขีดฆ่าคือ outdated นะคนับ

ที่ตั้งเพราะ FAQ อันเก่ามัน outdated แล้วนี่สิ เลยว่าจะตั้งใหม่ซะเลย (แต่ถามตอบแบบสั้นๆนะ)

| ลิงค์รวมกระทู้อื่นที่มีประโยชน์ |

FAQ เกี่ยวกับ skin

FAQ: รวมคำถามที่ถูกถามบ่อยๆ (ค่อนข้าง outdated แต่ยังใช้ได้อยู่)

มีปัญหาอะไรมาโพสในนี้กันเลย

ยูสเซอร์เนมของใครที่มาเป็นยังไงมาโพสต์กัน

| หมวดทั่วไป |

Q: พบเจอกระทู้ไม่เหมาะสมควรทำยังไงดีครับ
A: แจ้ง Forum moderation ได้เลยครับ (เช็คได้จาก ที่นี่)

Q: osu! ใช้ภาษาอะไรในการเขียนครับ
A: C# ครับ

Q: osu.ppy.sh old.ppy.sh กับ new.ppy.sh osu.ppy.sh ต่างกันยังไงครับ
A: ต่างกันตรงที่ osu.ppy คือเว็บปัจจุบันที่ใช้อยู่ ส่วน new.ppy คือหน้าเว็บใหม่ที่จะใช้ในเร็วๆนี้ old.ppy.sh คือหน้าเว็บเก่าที่เคยใช้กันในสมัยก่อน ปัจจุบัน peppy กำลังผลักดันให้คนใช้เว็บใหม่อย่าง osu.ppy.sh แทน (Update by Tyis)

Q: Silence นานสุดกี่นาทีครับ
A: 5 นาที - 1000 ช.ม.+ ครับ แล้วแต่คดีที่จะโดน

Q: ระบบกรองคำใน osu! มีคำว่าอะไรมั่งครับ
A:
dress - rainbow

banned - sentenced to lifetime in jail
hacker - lovesmacker
dafuq - dafontz
cheat - break the law
ppv2 - pp
gay - coconut milk
fgt - lieutenant
nigger - fine sir
loli - fine lady
fuck - firetruck
ddos - tomato sauce bottle
dildo - poporing
filter - percolate
illuminati - baseball
kappa - umbrellas
faggot - lamborghini
^ - I agree!
cunt - ant-hill
pico - rocket
fag - _
farm - play
farming - fruit picking
silenced - tuned out
bisexual - onions
swag - tent
bancho = ranch dressing
pico = rocket
ebola = cherries

Q: ชื่อเทาคืออะไรครับ
A: ชื่อของคนที่ไม่ได้ออนไลน์นานเกิน 1.5 เดือนขึ้นไปครับ

Q: osu! มีคำต้องห้ามมั้ยครับ
A: มีครับ ถ้าฝ่าฝืนโดนใช้ 50 ช.ม. (หรือนานกว่านั้น)

Q: อยากเปลี่ยนพื้นหลัง osu! แต่ตัวเองไม่ได้เป็น supporter สามารถทำได้หรือเปล่าครับ?
A: ได้ครับ มี 2 วิธี คือ 1.ใช้โปรแกรม กับ 2.clone แล้วเอารูปไปทับใน resources

Q: จากข้อแรก ถ้าอยากเปลี่ยนอย่างอื่นนอกจากพื้นหลัง (พวก editor,osu menu ฯลฯ) สามารถทำได้หรือเปล่าครับ
A: ได้เหมือนกันครับ แต่เวลาอัพเดตต้องทำใหม่ทั้งหมด (+ค่อนข้างจะยากพอสมควร แถมมีแค่วิธีเดียว)

Q: เล่น multiplayer ไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าเพราะอะไร
A: มี 2 วิธีใหญ่ๆ 1.ลองเช็คว่าได้ใช้ osu! cutting edge หรือเปล่า ถ้าใช่ เปลี่ยนกลับมาเป็น release 2.เช็คอินเทอร์เน็ตว่าเสถียรหรือเปล่า

Q: อยาก clone source osu! ทำยังไงครับ
A: ตอนนี้ peppy ลบ source code osu! release ออกไปแล้ว (ใครหาเจอวานแปะให้ที)

Q: osu! supporter ราคาเท่าไหร่ครับ
A: ค่าเงินต่างประเทศค่อนข้างไม่แน่นอนครับ ต้องคอยเช็คตลอด

Q: อยากเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อเก่าทำยังไงครับ ] (มีคนแจ้งมา)
A: ส่งเมลร้องขอเปลี่ยนชื่อที่ accounts@ppy.sh ครับ (เปลี่ยนฟรีสำหรับคนที่เปลี่ยนครั้งแรกๆ ใช้เวลา 1-2 วันในการตอบกลับ)
(ส่งเป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด)

Q: ทำไมแชทไทยเงียบจังเลยครับ
A: คนไทยสิงแชทค่อนข้างน้อยครับ

Q: แชทไทยคุยเรื่องอะไรไม่ได้บ้างครับ
A: NSFW (ถ้าแค่เล็กน้อยไม่มีปัญหา) การเมือง พระมหากษัตริย์ (ไม่แน่ใจว่าศาสนาเกี่ยวด้วยมั้ย) และทุกอย่างที่มีถ้อยคำหยาบคาย

Q: ถ้าคนทักมาก่อกวน หรือด่าทอใน pm โดยที่ไม่ได้รู้จักกัน สามารถ report ได้หรือเปล่าครับ
A: ได้ครับ แต่ต้องเขียนใน additional info ด้วย แต่สามารถใบ้ได้แค่บางกรณีเท่านั้นนะคนับ ทางที่ดีใช้ ignore ดีกว่า

Q: ผมเปลี่ยนชื่อไปหนึ่งรอบแล้ว จะสามารถเปลี่ยนอีกได้หรือเปล่าครับ
A: ได้ครับ แต่ต้องเสีย 8$ ค่าเปลี่ยน เปลี่ยนได้ตามลิงค์นี้

Q: ET บูด เอเลี่ยน เสียคน ฯลฯ คืออะไรครับ
A: คำที่ใช้เรียกพวกเก่งๆ อย่างเช่น "[ Yukino ] ET ผลไม้ครับ :v"

| หมวด gameplay (เน้นผลไม้เป็นหลัก เพราะจขกท.ถนัดสายนี้) |

Q: โหมดไหนเล่นง่ายสุดครับ
A: ไม่มีครับ ทุกโหมดยากเหมือนกันหมด

Q: อยากเก่งต้องทำยังไงครับ
A: ฝึกครับ ไม่มีใครเก่งตั้งแต่เกิดหรอก

Q: ถ้าจะเริ่มเล่นผลไม้ ควรเล่นแมพไหนเป็นหลัก
A: แมพตั้งแต่สมัย 2008 ลงมากำลังดีครับ

Q: ผลไม้ ถ้าจะเล่นจริงๆจังๆควรเล่นคู่กับ mod ไหนดีครับ
A: คนส่วนใหญ่นิยม HD เพราะเล่นง่าย แต่ถ้าจะเล่นเอา pp จริงๆแนะนำ HDDT ครับ (ส่วน HDHR อาจจะได้แค่บางคน เพราะค่อนข้างยาก)

Q: โหมดไหนคนเล่นเยอะสุดครับ
A: osu! STD ครับ รองลงมาก็ osu!mania

Q: เกมนี้คะแนนคำนวนยังไงครับ
A: STD = "Score = Hit Value + Hit Value * (Combo multiplier * Difficulty multiplier * Mod multiplier) / 25"
CTB = Score = Hit Value + Hit Value * (Combo multiplier * Difficulty multiplier * Mod multiplier) / 25
Taiko = Score = (300 + min(RoundDown(Combo / 10), 10) * score multiplier * mod multiplier)
Mania = Score = BaseScore + BonusScore

BaseScore = (MaxScore * ModMultiplier * 0.5 / TotalNotes) * (HitValue / 320)

BonusScore = (MaxScore * ModMultiplier * 0.5 / TotalNotes) * (HitBonusValue * Sqrt(Bonus) / 320)
Bonus = Bonus before this hit + HitBonus - HitPunishment / ModDivider
Bonus is limited to [0, 100], initially 100.

MaxScore = 1 000 000 (ไม่รวม ModMultiplier/Divider)

Q: เวลาเล่นแล้วมือสั่น แสบตา ควรทำยังไงดีครับ
A: พักครับ อย่าฝืน

| หมวด beatmap |

Q: Modding V.2 คืออะไรครับ
A:ระบบ modding ใหม่ ใช้ระบบการ mod เป็นช่วงๆแทนที่การพิมพ์ mod และส่งรวดเดียวครับ

Q: veto คืออะไร
A: การที่แมพโดน disqualified เพราะมี BN/QAT มาโพสต์ปัญหา (problem) ในแมพตอนที่แมพกำลัง qualified (อันนี้ของ Tyis)

Q: Modding V.2 มีระบบใหม่อะไรมั่งครับ
A: ระบบ Hype แทนที่ระบบดาว (Star Priority) โดยขั้นตํ่าในการ hype อยู่ที่ 5 ครั้ง (เท่ากับ 12sp ในระบบ v.1)

Q: mod บิทแมพยังไงครับ
A: copy โน๊ตที่ต้องการจะให้เจ้าของแมพแก้ แล้ว paste ลง forum (อย่างเช่น 00:00:05 (1) - )

Q: เพิ่ม slot บิทแมพยังไงครับ
A: rank บิทแมพครับ หรือไม่ก็เป็น supporter (1 slot/เดือน สูงสุด 10 slot)

Q: หาคนม็อดแมพยังไงครับ
A: มีหลายวิธีครับ เช่น #modreqs Modding Queues PM mapper ที่รู้จักกัน ฯลฯ

Q: Modding V.2 มีระบบใหม่อะไรมั่งครับ
A: ระบบ Hype แทนที่ระบบดาว (Star Priority) โดยขั้นตํ่าในการ hype อยู่ที่ 5 ครั้ง (เท่ากับ 12sp ในระบบ v.1)

Q: nominated นี่คล้ายๆกับการฟองและแรงค์ใน v.1 ใช่มั้ยครับ
A: ใช่ครับ

Q: เส้นคืออะไรครับ
A: mutual friend BN/QAT ครับ

Q: อยากแรงค์แมพทำยังไงครับ
A: หาเส้นให้ได้ก่อนครับ (ไม่ได้กวน พูดจริง)

Q: มีวิธีหาเส้นมั้ยอะครับ
A: ดังก่อนมีแน่นอนครับ :v

Q: มีวิธีหาเส้นมั้ยครับ #2
A: ทำแมพให้ดี พยายามตัสนิทตาม channel ต่างๆ

Q: อยากให้บีทแมพติด loved ต้องทำยังไงบ้าง
A: เหมือนข้อแรกเลยครับ แต่อันนี้พึ่งดวงด้วย

Q: บีทแมพที่ submit ไป ใช้เวลากี่วันถึงจะลงสุสานครับ
A: 28 วันครับ

Q: เพลงที่เป็น NSFW (18+) สามารถแรงค์ได้หรือเปล่าครับ
A: ขึ้นอยู่ว่าจะมีมากหรือน้อย ถ้ามีน้อย ไม่ถึงกับทั้งเพลง สามารถแรงค์ได้ (อย่างเช่น wh)

Q: ถ้าแต่งเพลงเอง จะเอาเพลงที่แต่งมาทำบีทแมพได้หรือเปล่าครับ
A: ไม่มีปัญหาครับ

| หมวด osu!lazer |

จริงๆหมวดนี้ไม่ต้องตั้งก็ได้นะ ถถถถถถ

Q: osu!lazer ล็อค fps มั้ยครับ
A: ล็อคที่ 240 ครับ

Q: osu!lazer รองรับภาษาไทยมั้ยครับ
A: ไม่ครับ ตัวเกมยังไม่ fully-support UTF-8

Q: อยากลองใช้ osu!lazer บ้าง ต้องทำยังไงครับ
A: clone ได้จากในนี้เลยครับ หรือโหลดตัว release ได้ที่นี่

Q: เล่นอยู่ดีๆขึ้น stop working ทำยังไงครับ
A: ทำใจครับ รอ peppy ออกแพทช์แก้

Q: ฟิเจอร์อะไรใน lazer ที่ใช้ได้มั้งครับ
A: ส่วนใหญ่จะเป็น osu!direct ระบบช่องแชท ระบบเพื่อน (บางส่วน) in-game browser (ที่เห็นได้เฉพาะโปรไฟล์ตัวเอง)

Q: ตอนนี้มีให้เล่นกี่โหมดครับ
A: 2 โหมดครับ (Standard กับ osu!Taiko)

Q: osu!lazer กระตุกครับ มีวิธีแก้เบื้องต้นมั้ยครับ
A: ลองเปลี่ยนเป็น borderless จะช่วยได้ครับ

| misc. |

Q: osu! ควรเล่นช่วงไหนครับ
A: เปิดเทอมครับ เป็นไปได้ เลี่ยงแชทไทย แล้วเปิดมัลติไม่ก็ pm only ดีกว่า

Q: osu! bug bounty จ่ายเท่าไหร่ครับ
A: 4$ - 100$ ครับ

Q: osu! ติดลิขสิทธืแบบไหนครับ
A: MIT licence ครับ

สงสัยตรงไหน ลองมาตั้งคำถามได้ในกระทู้นี้กัน

กระทู้ตอบปัญหาจากทางบ้าน
[ Yukino ]
SUBSCRIBE + BOOKMARK : ok_hand :
My Angel Rize

bank78952 wrote:

Q: อยากแรงค์แมพทำยังไงครับ
A: หาเส้นให้ได้ก่อนครับ (ไม่ได้กวน พูดจริง)
bank78952
ดัน
atturbo555
แถมสักอย่างเกี่ยวกับการเปลี่ยนชื่อ
Q: อยากเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อเก่าทำยังไงครับ
A: ส่งเมลร้องขอเปลี่ยนชื่อที่ accounts@ppy.sh ครับ (เปลี่ยนฟรีสำหรับคนที่เปลี่ยนครั้งแรกๆ ใช้เวลา 1-2 วันในการตอบกลับ)
[ Yukino ]

Q: ET บูด เอเลี่ยน เสียคน ฯลฯ คืออะไรครับ
A: คำที่ใช้เรียกพวกเก่งๆ อย่างเช่น "[ Yukino ] ET ผลไม้ครับ :v"
:thinking:
bank78952

atturbo555 wrote:

แถมสักอย่างเกี่ยวกับการเปลี่ยนชื่อ
Q: อยากเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อเก่าทำยังไงครับ
แปะ
bank78952

| หมวดทั่วไป |

Q: พบเจอกระทู้ไม่เหมาะสมควรทำยังไงดีครับ
A: แจ้ง Forum moderation ได้เลยครับ (เช็คได้จาก ที่นี่)

Q: osu! ใช้ภาษาอะไรในการเขียนครับ
A: C# ครับ

Q: osu.ppy.sh กับ new.ppy.sh ต่างกันยังไงครับ
A: ต่างกันตรงที่ osu.ppy คือเว็บปัจจุบันที่ใช้อยู่ ส่วน new.ppy คือหน้าเว็บใหม่ที่จะใช้ในเร็วๆนี้

Q: Silence นานสุดกี่นาทีครับ
A: 5 นาที - 1000 ช.ม.+ ครับ แล้วแต่คดีที่จะโดน

Q: ระบบกรองคำใน osu! มีคำว่าอะไรมั่งครับ
A:
dress - rainbow

banned - sentenced to lifetime in jail
hacker - lovesmacker
dafuq - dafontz
cheat - break the law
ppv2 - pp
gay - coconut milk
fgt - lieutenant
nigger - fine sir
loli - fine lady
fuck - firetruck
ddos - tomato sauce bottle
dildo - poporing
filter - percolate
illuminati - baseball
kappa - umbrellas
faggot - lamborghini
^ - I agree!
cunt - ant-hill
pico - rocket
fag - _
farm - play
farming - fruit picking
silenced - tuned out
bisexual - onions
swag - tent
bancho = ranch dressing
pico = rocket
ebola = cherries

Q: ชื่อเทาคืออะไรครับ
A: ชื่อของคนที่ไม่ได้ออนไลน์นานเกิน 1.5 เดือนขึ้นไปครับ

Q: osu! มีคำต้องห้ามมั้ยครับ
A: มีครับ ถ้าฝ่าฝืนโดนใช้ 50 ช.ม. (หรือนานกว่านั้น)

| หมวด mapping |

Q: mod บิทแมพยังไงครับ
A: copy โน๊ตที่ต้องการจะให้เจ้าของแมพแก้ แล้ว paste ลง forum (อย่างเช่น 00:00:05 (1) - )

A: rank บิทแมพครับ หรือไม่ก็เป็น supporter (1 slot/เดือน สูงสุด 10 slot)

Q: หาคนม็อดแมพยังไงครับ
A: มีหลายวิธีครับ เช่น #modreqs Modding Queues PM mapper ที่รู้จักกัน ฯลฯ

(แปะไว้ก่อน ค่อยแก้ละกัน หัวตัน)

ไว้บนมู้หลักละ
- Frontier -

Q: อยากให้บีทแมพติด loved ต้องทำยังไงบ้าง
A: เหมือนข้อแรกเลยครับ แต่อันนี้พึ่งดวงด้วย
วิธีทำให้บีทแมพติด loved อีกวิธีนึง :V
มี SP +100 กับ favs 30 ขึ้นก็ loved ได้ละฮะ
t/549835

สมัยนี้รู้สึกว่าแค่อยู่กับเกมนาน slot ก็เพิ่มนะ
คนบางคนไม่มีแมพแรงค์แต่มีสลอตประมาณ 5-6 อัน ก็มีเพราะอยู่กับเกมมาหลายปี
bank78952

- Frontier - wrote:

วิธีทำให้บีทแมพติด loved อีกวิธีนึง :V
มี SP +100 กับ favs 30 ขึ้นก็ loved ได้ละฮะ
t/549835

สมัยนี้รู้สึกว่าแค่อยู่กับเกมนาน slot ก็เพิ่มนะ
คนบางคนไม่มีแมพแรงค์แต่มีสลอตประมาณ 5-6 อัน ก็มีเพราะอยู่กับเกมมาหลายปี
.ข้อแรกไม่เถียง แต่คงค่อยมีใครอดทนกันขนาดนั้นนี่สิ

ข้อสอง เราแนะนำวิธีที่ชัวร์ๆ (สำหรับมือใหม่บางคน ที่อยากเป็นแมพเปอร์ บางคนอยู่ไม่นานขนาดนั้นไง ฟฟฟฟฟ)
- Frontier -

.ข้อแรกไม่เถียง แต่คงค่อยมีใครอดทนกันขนาดนั้นนี่สิ มีนะ สมัยนี้แม่ม ไป pm ขอหลายๆคนให้มาช่วยยิงดาวกับกด fav ให้ก็จบแล้ว เห็นหลายแมพทำกันอยู่ อย่างเพลง Lily ไรซักอย่างของ Bara- ไรงี้
bank78952

- Frontier - wrote:

.ข้อแรกไม่เถียง แต่คงค่อยมีใครอดทนกันขนาดนั้นนี่สิ มีนะ สมัยนี้แม่ม ไป pm ขอหลายๆคนให้มาช่วยยิงดาวกับกด fav ให้ก็จบแล้ว เห็นหลายแมพทำกันอยู่ อย่างเพลง Lily ไรซักอย่างของ Bara- ไรงี้
นายก็รู้ เราไม่มีเส้น (แต่ขอยิงดาวเราโดนบ่อยนะ S4M ก็เจอมาละ ไม่รู้ทำไม)
ptar124
แต่ละข้ออะนะ บางอันนี้วอนปลิวจริงๆ
bank78952

ptar124 wrote:

แต่ละข้ออะนะ บางอันนี้วอนปลิวจริงๆ
ภาษาไทยไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่นะ
pastelite
โห ขอบคุณครับ มีหลายข้อที่อยากรู้เลย....
bank78952
ขุด เดี๋ยวทยอยเพิ่มทีหลัง

| หมวด beatmap |

Q: Modding V.2 คืออะไรครับ
A:ระบบ modding ใหม่ ใช้ระบบการ mod เป็นช่วงๆแทนที่การพิมพ์ mod และส่งรวดเดียวครับ

Q: nominated นี่คล้ายๆกับการฟองและแรงค์ใน v.1 ใช่มั้ยครับ
A: ใช่ครับ
Tyistiana
แวะมาดูข้อมูล outdate ครับ

Q: osu.ppy.sh old.ppy.sh กับ new.ppy.sh osu.ppy.sh ต่างกันยังไงครับ
A: ต่างกันตรงที่ osu.ppy คือเว็บปัจจุบันที่ใช้อยู่ ส่วน new.ppy คือหน้าเว็บใหม่ที่จะใช้ในเร็วๆนี้ old.ppy.sh คือหน้าเว็บเก่าที่เคยใช้กันในสมัยก่อน ปัจจุบัน peppy กำลังผลักดันให้คนใช้เว็บใหม่อย่าง osu.ppy.sh แทน

อันนี้แถม
|หมวด beatmap|
Q: veto คืออะไร
A: การที่แมพโดน disqualified เพราะมี BN/QAT มาโพสต์ปัญหา (problem) ในแมพตอนที่แมพกำลัง qualified
Please sign in to reply.

New reply