forum

วิธีการใส่ Bg พื้นหลังใน osu!

posted
Total Posts
21
Topic Starter
Meko
มองซ้าย มองขวา
สวัสดีคนไทย และคนต่างประเทศ (Hi! Everyone)
วันนี้จะมาสอนการใส่ Bg พื้นหลังในหน้าต่าง ๆ ของ osu! (หลายคนอาจจะไม่รู้ แล้วก็ขี้เกียจตอบคำถามในห้อง)
ผมเองก็อธิบายไม่ค่อยเก่งซะด้วย
งั้นเกริ่นเลยล่ะกันนะ

พื้นหลังแบบ original
SPOILER
หน้า options

แล้วก็แบบนี้ (หน้่า special) ที่ใช้สำหรับเลือกจะเล่น taiko หรือ ctb

อันนี้หน้า lobby (multi) แบบ original

อันนี้ในห้องรอเล่น (matchsetup)

แต่เราจะมาทำให้มันสวยและมีชีวิตชีวาขึ้นด้วยพื้นหลังของเราแต่จะเป็นไงเชิญชมตามด้านล่างได้เลยฮะ
SPOILER
หน้า options

ของ nekomeiji สำหรับหน้า special
ขอบคุณ nekomeiji สำหรับรูปนี้

อันนี้ส่วนในห้องมัลติ (Match setup)

อันนี้หน้่า lobby

ของผมอาจจะไม่สวยเท่าไหร่นะฮะ

วิธีการก็ง่ายมาก ๆ เลยฮะ ลองไปทำกันดูนะ
SPOILER
1.หารูปจากเว็บไหนก็ได้ แล้วโหลดซะนะ / หรือใครที่รูปในเครื่องอยู่แล้วก็เลือกรูปที่ถูกใจก็ได้ฮะ

2.เข้าไปที่ Photoshop จากนั้นก็ปรับขนาดรูปให้เท่ากะหน้าจอที่ใช้เปิด osu! เช่น 1024*768 ก็ต้อง 1024*768 ไม่เช่นนั้นภาพจะเกินและล้น

3.เซิฟไฟล์เป็น .pngเท่านั้น แล้วเขียนชื่อตามนี้
3.1 lobby-background.png << หน้าล๊อบ
3.2 options-background.png << หน้า options
3.3 special-background.png << หน้าที่ใช้สำหรับเข้า โหมดกลองและเก็บส้ม
3.4 matchsetup-background.png << ในห้องรอเล่นมัลติ
3.5 menu-background << หน้าแรก (สำหรับ supporter) จะใช้ส่วนนี้ได้
4.เซิฟในสกินที่เราใช้เช่น C:\Program File\osu!\Skin\*.....* สกินที่เราใช้ปัจจุบัน หรือใครอาจจะไว้ที่อื่นก็ไปตามนั้นล่ะฮะ

5.จากนั้นลองไปที่หน้าที่ได้กล่าวข้างต้นว่าขึ้นไหม ถ้าขึ้นก็ใช้ได้

ส่วนนี้ผมใช้หน้าจอ 1024*768 ก็ไม่มีปัญหาอะไรมากมายฮะ

*แถม*
SPOILER

menu-background สำหรับคนที่โดเนทจะใช้ส่วนนี้ได้วิธีการก็กล่าวไว้ข้างบนแล้ว
ขอบคุณรูปคุณ nekomeiji อีกรอบฮะ

tip*สำหรับ wide screen
1.special-background ควรใช้เป็นรูป wide screen ไปเลย ส่วนที่เหลือให้ใช้เป็นปกติ
2.options-background ถ้าใช้รูป 1024*600 ให้แก้เป็น 1024*768 ไปเลย เพราะส่วนล่างจะเหลือ
3.lobby-background , matchsetup-background รูปใน wide screen จะไม่ขึ้น เพราะฉะนั้นปรับรูปให้เป็นจอปกติ(จอทั่วไปนั่นเอง)
4.ใครเล่น wide screen และมีวิธีัแก้ก็บอกกันได้นะ เดะใส่เครดิตให้นะครับ เพราะ wide screen ยังอยู่ในการปรับปรุงให้ออกมาดีที่สุดอยู่ฮะ

Ps.ใครมีพื้นหลังสวย ๆ หรือทำได้แล้วก็อย่าลืมนำมาอวดเพื่อน ๆ บ้างนะ
Ps.2 ใครมีปัญหาอะไรก็ทิ้งโพสต์ไว้ได้เลย อย่าขึ้นบอร์ดใหม่นะ ขี้เกียจตามไปตอบ :lol:
Ps.3 ขอบคุณ nekomeiji ที่ช่วยทั้งเรื่องรูปแล้วก็ tip สำหรับ wide screen นะ (เดะเค้าเติม osu! ให้)
Ps.4 ถ้าขาดส่วนไหนก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
nekomeiji
เข้ามาเจิม \o\

- Phantasma -
เจิมๆ อยากรู้เหมือนกัน รู้ซักที //ดีพี่มิ้นเมล
Taeyang88
เจิมมั่ง =w=
(เอาภาพลงไม่เป้นง่ะ - -)
http://osu.ppy.sh/ss/441006
Fai-Chii
อยากทำมั้ง แต่รอประเดิมโน็ตบุ๊กใหม่แล้วกัน :(
nekomeiji

Taeyang88 wrote:

เจิมมั่ง =w=
(เอาภาพลงไม่เป้นง่ะ - -)
http://osu.ppy.sh/ss/441006
แปะให้

zerod
มาเนียล =w=
Taeyang88
เปลี่ยน BG หน้าแรกไม่ได้อะ TT เอ่อแล้วก็ตรงที่เลือก โหมด CTB กับ TK ตรงนั่นเปลี่ยนไงง่ะ เปลี่ยนได้แต่ BG ง่ะ =-=
Phixgar
ดีเลย เมลลี่ผู้เสียสละมาสอนให้ แหล่มมั่กๆ~~ :D :D

เปลี่ยน BG หน้าแรกไม่ได้อะ TT
หน้าแรกต้องเป็น suppoter เน้ออ :x :x
termerys
OwO

ปล. ปุ่ม Taiko กับ CTB ในหน้าจอ Special ทำยังไงฮะ
Meko

เปลี่ยน BG หน้าแรกไม่ได้อะ TT เอ่อแล้วก็ตรงที่เลือก โหมด CTB กับ TK ตรงนั่นเปลี่ยนไงง่ะ เปลี่ยนได้แต่ BG ง่ะ =-=

อ่ามาตอบให้
BG หน้่าแรกสำหรับคนที่ donate เกมให้ osu!
รายละเอียดตามนี้
http://osu.ppy.sh/p/support

ข้อ 2.special-background.png << หน้าที่ใช้สำหรับเข้า โหมดกลองและเก็บส้ม ครับ

ถ้าแก้ไม่ได้ ถ่ายรูป+pm มาหาผมละกันน่อ
nekomeiji

termerys wrote:

ปล. ปุ่ม Taiko กับ CTB ในหน้าจอ Special ทำยังไงฮะ

เอ่อแล้วก็ตรงที่เลือก โหมด CTB กับ TK ตรงนั่นเปลี่ยนไงง่ะ เปลี่ยนได้แต่ BG ง่ะ =-=
special-taiko.png ปุ่ม taiko

special-fruits.png ปุ่ม CTB

ใส่ไว้ในสกินที่ใช้เลยจ้า

ปล.copy รูปเค้ามา \o\
termerys
คำถามใหม่ แล้วปุ่ม osu!mania หละครับ
Popura
ปุ่ม Taiko กับ CTB ของคุณ Nekomeiji หรูมากเลยครับ รอปุ่ม Mania อยู่ด้วยคน // ขนาดปุ่ม Taiko กับ CTB ก็ต้องปรับด้วยแฮะ ปุ่มมันเล็กลง :lol:
502508
ขอบคุณนะครับ ตอนนี้ใช้แล้วทำให้มีความโมเอะ + จืดจางขึ้นด้วย > < #ผิด
nekomeiji

คำถามใหม่ แล้วปุ่ม osu!mania หละครับ
special-mania.png จ้า

HoMMiE wrote:

ปุ่ม Taiko กับ CTB ของคุณ Nekomeiji หรูมากเลยครับ รอปุ่ม Mania อยู่ด้วยคน // ขนาดปุ่ม Taiko กับ CTB ก็ต้องปรับด้วยแฮะ ปุ่มมันเล็กลง :lol:

ยังไม่ได้ทำเลยอ่ะ (ขี้เกียด) lol
Meko

nekomeiji wrote:

special-mania.png จ้า

HoMMiE wrote:

ยังไม่ได้ทำเลยอ่ะ (ขี้เกียด) lol
ทำหน่อยนะ เราก็อยากเห็น
/หัวเราะ

ขอบคุณมิ้นมาก ๆ ที่มาตอบคำถามแทน

ตอนนี้คอมพังเลยอาจจะตอบไม่ได้
Frostmourne
เพิ่งรู้ว่ามี , ขอบคุณมากๆนะครับ citsuneko = =/
MacDonald2
ทำไม่เป็นอะ --
amiyama80
มันใส่ไม่ได้อ่ะ Q_Q
show more
Please sign in to reply.

New reply