forum

ทำไมผมสร้างเพลงมันไม่ไช่ Ranking อะครับช่วยตอบด้วยครับ

posted
Total Posts
8
Topic Starter
jotenum1
ทำไมผมสร้างเพลงมันไม่ไช่ Ranking อะครับช่วยตอบด้วยครับ

ตอบด้วยครับ :cry: :cry: :cry: :o :o :o
DJPop
ไม่เข้าใจคำถามครับ =_='

หรือว่าจะหมายถึง "ทำไมสร้างเพลงแล้ว มันไม่ Ranked ?" (เล่นแล้วมี Highscore ของหลายๆคนขึ้นด้านซ้าย)
illuminist
ถ้าอ่านดู FAQ หัวข้อที่10 แล้วจะเข้าใจเลยครับ

โดยข้อสำคัญของการได้ Ranked เพลงนี้คือ
  1. ต้องมีการ Timing ถูกต้อง ซึ่งผ่านก็ผิดตรงนี้อยู่
  2. การเว้นระยะระหว่างโน้ท ก็ต้องมีความเท่ากัน และขึ้นกับจังหวะของเพลง ซึ่งท่านก็ผิดตรงนี้เหมือนกัน
  3. การใช้เสียงเพิ่มเติม แต่ท่านไม่มีเสียงเพิ่มเิติมอย่าง Whistle Crap หรือ Finish เลย
  4. ข้อมูลเพลงผมคิดว่าน้อยเกินไป ควรเพิ่ม Tag หรือถ้ามีที่มาของเพลงก็ใส่ลงใน Source ด้วย
  5. ไม่มีรูปพื้นหลัง (อาจยกเว้นได้)
  6. แล้วเพลงหนึ่งต้องมีก็ต้องมีความยากอย่างน้อย 2 ระดับ
ต้องทำทั้งหมดให้ครบถ้วนก่อนครับ จากนั้นจึงอัพโหลดลง Pending Beatmap แล้วรอการตรวจสอบเพื่อขึ้น Rank ครับ
Kharl
ยินดีต้อนรับสู่ osu! ครับ

Beatmap ทุกอันต้องผ่านการตรวจเช็คจากผู้เล่นคนอื่นๆและจากทีมงานก่อนครับ ถึงจะได้รับการยกสถานะขึ้นเป็น Ranked

Beatmap ที่จะมีสิทธิได้รับการ Ranked นั้น ต้องมีลักษณะตามนี้ครับ
  1. ไฟล์เพลงที่ใช้ต้องมีชื่อเป็นภาษาอังกฤษ หรือทับศัพท์เป็นภาษาอังกฤษ
  2. ข้อมูลเกี่ยวกับ Beatmap ทุกอย่าง (ชื่อเพลง, ชื่อผู้แต่ง, ที่มา, ฯลฯ) ต้องพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษ
  3. ตั้งค่า BPM (ความเร็วของจังหวะเพลง) และ offset (เวลาเริ่มต้นของจังหวะแรกสุด) ถูกต้อง
  4. มีอย่างน้อยสองระดับความยาก การวางโน้ตต้องแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด
  5. โน้ตสอดคล้องกับเพลง ผู้เล่นทั่วไปสามารถจับจังหวะกดได้จากการฟังเพลง
  6. มีการเว้นระยะระหว่างโน้ต (Beat spacing) ที่ดี ระยะห่างระหว่างโน้ตสอดคล้องกับจังหวะระหว่างโน้ต โน้ตที่ต้องกดติดๆกันควรวางไว้ใกล้กัน โน้ตที่ต้องรอสักพักก่อนกดควรวางไว้ห่างกัน อัตราส่วนของระยะห่างต่อจังหวะควรจะคงที่ตลอดทั้งเพลง (เช่น โน้ตที่ห่างกันหนึ่งจังหวะ ถ้าต้นเพลงวางห่างกัน 4 ช่องก็ควรวางห่างกันประมาณ 4 ช่องตลอดทั้งเพลง และตามอัตราส่วนนี้ โน้ตที่ห่างกันครึ่งจังหวะก็ควรวางห่างกัน 2 ช่อง กฎนี้มีข้อยกเว้นอยู่บ้างแต่ไว้รอให้ชำนาญกว่านี้ก่อนครับ)
  7. มีการวางจุดพัก (Break) ที่เหมาะสม
  8. คนเล่นสามารถเล่นให้ผ่านได้จริงโดยใช้ mouse
  9. มีการใช้เสียงเอฟเฟกต์ (whistle, finish, clap) และใช้ได้อย่างเหมาะสม
  10. ต้องมีรูป background
  11. มี Star point อย่างน้อย 8 แต้ม (อ่านคำอธิบายจากระบบ Kudosu ใน link ข้างล่างครับ)
  12. ผ่านการเห็นชอบ (Approve) จากทีมงานตรวจเช็ค Beatmap (Beatmap Approval Team - BAT) อย่างน้อยสองคน
เมื่อคุณ submit beatmap แล้ว คุณควรหมั่นเช็คกระทู้เพลงของคุณบนเวบบอร์ด เนื่องจากจะมีผู้เล่นคนอื่นๆหรือทีมงานเข้ามาโพสท์คำแนะนำในการปรับปรุง map ของคุณ เมื่อ map ของคุณผ่านการปรับปรุงให้ดีขึ้น ก็จะมีสิทธิได้รับการยกสถานะจากทีมงาน BAT คุณจะสามารถดูสถานะของ beatmap ได้จากบนเวบบอร์ด ซึ่งจะแสดงเป็นรูปสัญลักษณ์ทางด้านซ้ายของชื่อกระทู้ สถานะต่างๆของ Beatmap มีตามนี้ครับ:
  1. (ไม่มีสัญลักษณ์) - สถานะนี้เป็นสถานะเริ่มต้น แสดงว่ายังไม่มีทีมงานมาตรวจเช็ค map ของคุณ หรือ map ของคุณอาจยังต้องมีการแก้ไขอีกเยอะ
  2. (Nuke) - เป็นการลดสถานะจากสถานะเริ่มต้น แสดงว่า map ของคุณมีปัญหา เช่น ไฟล์ไม่สมบูรณ์ ชื่อไฟล์หรือชื่อ map ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ หรืออาจเป็นการเตือนว่า map ของคุณยังใช้ไม่ได้และคุณยังต้องศึกษาพื้นฐานการสร้าง map อีกเยอะ อย่างไรก็ตาม map ที่โดน nuke สามารถได้รับการยกระดับเป็น Star ได้ถ้ามีการแก้ไขที่ดี
  3. (Star) - เป็นการยกสถานะจากสถานะเริ่มต้น แสดงมีทีมงานมาตรวจเช็ค map นี้แล้ว และถึงแม้ว่า map นี้ยังต้องมีการแก้ไขอยู่ แต่โดยรวมถือว่าคุณมาถูกทางแล้ว
  4. (Thought-bubble เรียกสั้นๆว่า Bubble) - เป็นการยกสถานะจาก Star แสดงว่ามีทีมงาน BAT หนึ่งคนเห็นว่า map นี้มีคุณภาพพร้อมจะได้รับการยกระดับเป็น Ranked แล้ว จึงให้สัญลักษณ์นี้ไว้เพื่อให้ทีมงาน BAT อีกคนเข้ามาตรวจเช็คอีกที ถ้าทีมงานอีกคนเห็นว่า map นี้ยังมีข้อบกพร่องอยู่ ก็จะทำการลดระดับเป็น Star เพื่อให้ผู้แต่งกลับไปแก้ไข แต่ถ้าไม่ ทีมงานอีกคนก็จะยกระดับ map เป็นหนึ่งในสองสถานะข้างล่างนี้
  5. (Ranked) - Map นี้พร้อมจะให้ผู้เล่นทั่วไปโหลดไปเล่นแล้ว คะแนนที่เล่นได้จาก map จะถูกนับรวมเข้าไปกับคะแนนจัดอันดับ (Ranked score) ของแต่ละคน
  6. (Approved) - Map นี้มีคุณภาพพอที่จะให้ผู้เล่นทั่วไปโหลดไปเล่นแล้ว แต่ไม่สามารถให้สถานะ Ranked ได้เนื่องจากยากมาก มีคะแนนสูงสุดเกิน 20 ล้าน หรืออาจจะยาวมาก (เกิน 5 นาที) map นี้จะมีการบันทึก replay ของผู้เล่น และมีการจัดอันดับผู้เล่นเหมือน Ranked map แต่คะแนนที่เล่นได้จาก map นี้จะไม่นับรวมเข้าไปกับ Ranked score ของแต่ละคน
โดยปกติแล้ว map ส่วนใหญ่จะมีการเปลี่ยนสถานะตามนี้ครับ:
(สถานะเริ่มต้น) --> <--> -->
Map ส่วนใหญ่จะใช้เวลาประมาณสองสัปดาห์ถืงสองเดือนถึงจะได้รับการ Ranked และมีสิทธิผ่านการแก้ไขมากกว่าเจ็ดครั้งขึ้นไปสำหรับผู้ที่เพิ่งหัดแต่ง beatmap ใหม่ๆ ถ้าคุณไม่ update beatmap ของคุณ และไม่มีใครเข้ามาตอบในกระทู้ของคุณเป็นเวลา 1 เดือน beatmap นั้นจะถูกส่งลงหลุม (Beatmap Graveyard) ถ้าคุณต้องการจะแก้ไข beatmap นั้นอีก คุณต้องแจ้ง BAT ให้ช่วยขุด beatmap ขึ้นจากหลุมให้

ผู้เล่นใหม่สามารถมี beatmap ที่ยังไม่ได้สถานะ Ranked หรือ Approved ได้ทีละ 2 map เท่านั้น ลิมิตนี้จะเพิ่มขึ้นทีละ 1 map เมื่อ map อันเก่าของคุณผ่านการ ranked หรือ approved แล้ว ลิมิตนี้จะสุดอยู่ที่ 5 map และจะไม่เพิ่มไปมากกว่านี้อีก

ตามกฎข้อบังคับของที่นี่ ผู้เล่นทุกคนมีสิทธิเปิดไอดีได้เพียงไอดีเดียวเท่านั้น ถ้าคุณไม่พยายามแก้ไข beatmap เก่าของคุณ และเปิดไอดีเพิ่มเพื่อที่จะ submit beatmap ได้มากขึ้น หากทีมงานจับได้และคุณไม่สนใจคำเตือนของทีมงาน ไอดีทุกอันของคุณจะถูก ban ทันทีครับ
(สำหรับกรณีของคุณ อันนี้ผมเข้าใจครับว่าไม่ได้ตั้งใจ ถ้ายังไงช่วยบอกด้วยนะครับว่าจะใช้ไอดีไหนเป็นหลัก ผมจะได้แจ้งทีมงานคนอื่นให้ช่วยลบไอดีที่ไม่ได้ใช้ทิ้งให้)

สิ่งที่ผู้แต่ง beatmap ควรสนใจอีกเรื่องนึงคือระบบ Kudosu ครับ สามารถอ่านรายละเอียดได้จากกระทู้นี้ครับ
Topic Starter
jotenum1
ผมใช้ตัว jotenum1 เป็นหลักครับ

และแน่นอน ผม จะ ไม่ ทำ อย่าง นี้ อีก แล้ว ครับ

ผมกลับมาแล้ว เน็ตตัดไปหลายวันเลย
Inferior_old
รบกวนไขข้อข้องใจให้ผมอีกสักหน่อยครับ
- ผมใส่รูป background ไปด้วยแล้ว แต่ทำไมเวลาดูในหน้า Listing มันไม่มีรูปล่ะครับ ต้องทำยังไงให้มีรูปขึ้นครับ?
- ทำไมพอผมกดที่ thumbnail แล้วไม่ขึ้นเพลงพรีวิว ทั้งที่กดของคนอื่นดูก็มีเพลงขึ้น ต้องทำยังไงถึงจะมีเพลงขึ้นเหมือนของคนอื่นครับ?
- จะมีวิธีเอาภาพสกุล bmp หลายๆ ภาพใน bms มาทำให้เห็นเป็นวีดีโอแบบเดียวกับตอนเล่นใน bms ด้วยวิธีง่ายๆ ไหมครับ? หรือต้องเอาภาพทั้งหมดมาใส่แล้วนั่งปรับดีเลย์เอง ถ้าแบบนั้นขอใส่ภาพนิ่งไปภาพเดียวดีกว่า +_+
- ปกติต้องรอนานแค่ไหนถึงจะมี BAT มาช่วยตรวจสอบครับ แล้วถ้าเวลาผ่านไปสักพักยังไม่มีใครมาดูให้เลยก็จะถูกฝังเหรอครับ (อยู่คิวที่ 690 ท่าทางจะอีกนานสุดๆ) โพสไว้เมื่อคืนแล้วไม่มีใครมาคอมเมนท์เลยครับ มีแต่ใครไม่รู้มาแอด fav. (ดีใจที่มีคนชอบเพลงเดียวกันแต่อยากได้คำแนะนำในการปรับปรุงมากกว่า)
illuminist

Inferior wrote:

รบกวนไขข้อข้องใจให้ผมอีกสักหน่อยครับ
- ผมใส่รูป background ไปด้วยแล้ว แต่ทำไมเวลาดูในหน้า Listing มันไม่มีรูปล่ะครับ ต้องทำยังไงให้มีรูปขึ้นครับ? ปกติจะต้องกด Insert Background Image ครับถึงจะโชว์รูป ไม่งั้นก็ต้องเป็นรูปนามสกุล jpg กับ png ที่ใช้งานได้ครับ
- ทำไมพอผมกดที่ thumbnail แล้วไม่ขึ้นเพลงพรีวิว ทั้งที่กดของคนอื่นดูก็มีเพลงขึ้น ต้องทำยังไงถึงจะมีเพลงขึ้นเหมือนของคนอื่นครับ? อาจจะโหลดช้าน่ะครับ หรือไม่ก็เพลงที่พึ่งลงไม่กี่วันอาจจะยังไม่มีก็ได้ครับ ต้องรอซักพักนึง ผมก็ยังไม่เคยลอง
- จะมีวิธีเอาภาพสกุล bmp หลายๆ ภาพใน bms มาทำให้เห็นเป็นวีดีโอแบบเดียวกับตอนเล่นใน bms ด้วยวิธีง่ายๆ ไหมครับ? หรือต้องเอาภาพทั้งหมดมาใส่แล้วนั่งปรับดีเลย์เอง ถ้าแบบนั้นขอใส่ภาพนิ่งไปภาพเดียวดีกว่า +_+ ได้ครับ เรียกว่า Stodyboarding สามารถศึกษาวิธีการทำได้จาก FAQ ครับ แต่วิธีทำก็ทำคล้ายๆกับ Flash Animation และไฟล์รูปที่ใช้ได้ก็ต้อง .jpg และ .png เท่านั้น
- ปกติต้องรอนานแค่ไหนถึงจะมี BAT มาช่วยตรวจสอบครับ แล้วถ้าเวลาผ่านไปสักพักยังไม่มีใครมาดูให้เลยก็จะถูกฝังเหรอครับ (อยู่คิวที่ 690 ท่าทางจะอีกนานสุดๆ) โพสไว้เมื่อคืนแล้วไม่มีใครมาคอมเมนท์เลยครับ มีแต่ใครไม่รู้มาแอด fav. (ดีใจที่มีคนชอบเพลงเดียวกันแต่อยากได้คำแนะนำในการปรับปรุงมากกว่า) ทุกคนสามารถ Mod เพลงได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่าอยากจะ Mod เพลงนั้นหรือเปล่า (Mod หมายถึงการตรวจสอบเพลง) ถ้าอยากได้ Mod ไวๆก็ลอง PM ไปหาคนที่มีข้อความ Mod Request เขียนไว้ใน signature ครับ แต่ถ้าในกระทู้นั้นไม่มีการโพสต์อะไรหรือเพลงนั้นไม่มีการอัพเดตเกิน 4 สัปดาห์ก็จะลงหลุมครับ
ไว้ผมกลับเชียงใหม่ก่อนนะครับแล้วจะ Mod ให้ (อีก 5 วัน)
Inferior_old
เฮ... มีคนมาตอบแล้ว เห็นบอร์ดร้างๆ อยู่หลายวันนึกว่าจะไม่มีใครมาตอบให้แล้วสิ
ขอบคุณหลายๆ ครับ ^ ^

illuminist wrote:

ปกติจะต้องกด Insert Background Image ครับถึงจะโชว์รูป ไม่งั้นก็ต้องเป็นรูปนามสกุล jpg กับ png ที่ใช้งานได้ครับ
อันนี้ใส่แล้วครับผม
ลองเล่นดูในเกมก็มีภาพพื้นหลังแล้วด้วยล่ะ
สกุลไฟล์ภาพลองแล้วทั้ง jpg และ png ครับ (ล่าสุดเป็น png) ซึ่งก็ขึ้นตอนเล่น แต่ไม่ขึ้นที่ thumbnail บนเวบทั้งคู่
หรืออาจจะต้องรอสักหลายๆ วัน? ^ ^;

อาจจะโหลดช้าน่ะครับ หรือไม่ก็เพลงที่พึ่งลงไม่กี่วันอาจจะยังไม่มีก็ได้ครับ ต้องรอซักพักนึง ผมก็ยังไม่เคยลอง
อ้อ ครับ อาจจะต้องรอสักพักสินะครับ

ได้ครับ เรียกว่า Stodyboarding สามารถศึกษาวิธีการทำได้จาก FAQ ครับ แต่วิธีทำก็ทำคล้ายๆกับ Flash Animation และไฟล์รูปที่ใช้ได้ก็ต้อง .jpg และ .png เท่านั้น
ต้องทำด้วยวิธีเดียวกับใน bms ใช่ไหมครับ ถ้างั้นคงขอผ่าน (ฮา) ภาพมันเยอะมากเลยครับ

ทุกคนสามารถ Mod เพลงได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่าอยากจะ Mod เพลงนั้นหรือเปล่า (Mod หมายถึงการตรวจสอบเพลง) ถ้าอยากได้ Mod ไวๆก็ลอง PM ไปหาคนที่มีข้อความ Mod Request เขียนไว้ใน signature ครับ แต่ถ้าในกระทู้นั้นไม่มีการโพสต์อะไรหรือเพลงนั้นไม่มีการอัพเดตเกิน 4 สัปดาห์ก็จะลงหลุมครับ

ไว้ผมกลับเชียงใหม่ก่อนนะครับแล้วจะ Mod ให้ (อีก 5 วัน)
ขอบคุณครับ ^ ^

::Edit::
ตอนนี้ภาพขึ้นแล้วครับ แต่เพลงพรีวิวยังไม่มา

::Edit2::
คุณ jotenum1 รบกวนไปดูกระทู้เพลงของคุณด้วยครับ
Please sign in to reply.

New reply